आठवड्याचे समालोचन – १३ जुलै ते १७ जुलै २०१५ – शेअरमार्केटचा रुबाब राजाचा

आधीच्या आठवड्याचं समालोचन वाचण्यासाठी इथे क्लिक करा 
IIP चे नंबर फारसे चांगले आले नव्हतेच, ग्रीसचे काय होणार हे माहित नव्हते. अशा ढगाळ वातावरणातच सोमवारी हा आठवडा चालू झाला. मार्केटचा रागरंग पहावा आणी मगच ट्रेडिंग करायचे की नाही याचा निर्णय घ्यावा असे ठरवले
सुरुवातीला मार्केट वर होते. पण लगेचच मार्केटने दिशा बदलली. एखादे मुल रुसून बसावे असे मार्केट जाणवत होते. १० वाजेपर्यंत असंच चालू राहिलं. १० वाजतां COMMODITY मार्केट उघडले, क्रूड आणी मेटल्स पडत आहेत फक्त हळद तेजीत आहे ही बातमी आल्याबरोबर मार्केटमध्ये उत्साह आला. त्यानंतर १२ वाजण्याच्या सुमारास ग्रीसचे डील झाले. ग्रीसचे संकट यशस्वीरीत्या दूर झाले हे कळताच मार्केटचा उत्साह द्विगुणीत झाला. निफ्टीने ८४६० ची महत्वाची पातळी गाठली.
मी पूर्वी सांगितले आहे की या प्रकारच्या ट्रेडला रिस्क on आणी रिस्क ऑफ ट्रेड असे म्हणतात. जसे ढगाळ वातावरण असेल मळभ आले असेल तर घुसमटते पाऊस येणार की नाही नाही काहीच काळात नाही. त्याच पद्धतीने जेव्हां कोणताही धोका समोर उभा ठाकलेला दिसतो तेव्हा मार्केटमध्ये ट्रेडिंग करणाऱ्याला अंदाज बांधता येत नाही तर मार्केट ४ पावले पुढे तर 3 पावले मागे असे असते. धोका नाहीसा झाल्यावर परिस्थितीनुसार निर्णय घेवून ट्रेडिंग सुरु होते. असा अनुभव प्रत्येक ठिकाणी येतो.
१२ वीचा रिझल्ट लागला मार्कही हवे तेवढे मिळाले पण हव्या त्या ठिकाणी हव्या त्या साईडला प्रवेश मिळत नाही तोपर्यंत काही सुचत नाही. पण एकदा ADMISSION मिळाली की पुढील निर्णय घेणे सोपे जाते. आपल्या आयुष्यात घडणाऱ्या प्रत्येक गोष्टीशी मार्केट RELATE करून पाहिल्यास मार्केट समजावून घेणे सोपं जातं. मध्यंतरी पावसाने दडी मारली होती. जून महिन्यांत पाऊस सरासरीपेक्षा जास्त पडला. शेतकऱ्यांनी उत्साहाने पेरण्या केल्या. नंतर पाऊस पळाला. पेरलेले बियाणे करपून जायची पाळी आली. दुबार पेरणीची भाषा सुरू झाली. दुष्काळाची भाषा सुरु झाली. त्यामुळे ही मार्केट रुसले. आज बातमी आली की पावसाचा रुसवा गेला. उत्तर प्रदेश, बिहारमध्ये भरपूर पाऊस पडला.आपल्याकडेही अधुन मधून पावसाच्या सरी आल्या. प्रत्येक गोष्ट मार्केटच्या दृष्टीने अनुकूल घडली.
इराणबरोबर ६ राष्ट्रांनी न्युक्लिअर डील केले अशी बातमी आली. यामुळे जागतिक पटलावरील आणखी एक ढग नाहीसा झाला. त्यामुळे क्रुडऑइलशी संबंधीत आणी इराणशी व्यवहार करणाऱ्या कंपन्यांच्या शेअर्सच्या किमती वाढल्या. इराणशी झालेल्या कराराप्रमाणे इराण अणुशस्त्र बनविणार नाही आणी त्या बदल्यांत इराणवर लावण्यांत आलेले आर्थिक निर्बंध उठवले जातील. यामुळे क्रूडचे उत्पादन वाढून किमत खाली येईल. भारताचा क्रूड आयातखर्च आणखी कमी होईल. तसेच इराणमधून आयात केल्या जाणाऱ्या क्रुद्वर ९० दिवसांचे क्रेडीट मिळते. बाकीचे देश फक्त ३० दिवसांच्गे क्रेडीट देतात. इराणकडून होणारी क्रूडआयात वाढल्यामुळे GRM US$१/BBL वाढू शकेल. याचा फायदा ‘MRPL’, ‘OILINDIA,’ ‘ONGC’ या ओईल उत्पादन करणाऱ्या आणी HPCL, BPCL, IOC या ऑईल मार्केटिंग कंपन्या आणी अबन ऑफशोअर ही ऑईल रीग पुरविणारी कंपनी या कंपन्यांना होईल.
पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी वर्ल्ड युथ स्किल्स दिनानिमित्त ‘स्किल इंडिया’ ह्या योजनेचे उद्घाटन केले. या दिवशी पंतप्रधानांनी खालील योजना जाहीर केल्या.
(१)राष्ट्रीय स्किल्स डेव्हलपमेंट मिशन
(२)स्कील डेव्हलपमेंट आणी एन्टरप्रानुंअर २०१५ धोरण
(३)प्रधान मंत्री कौशल विकास योजना
(४) स्कील लोन योजना
ही पंतप्रधानांची तरुण पिढी तंत्रशिक्षण, व्यवसाय शिक्षण देवून कार्यक्षम बनविण्याची महत्वाकांक्षी योजना आहे. यातील सर्वात उल्लेक्नीय बाब म्हणजे निवृत्त होणार्या सैनिकांसाठी तंत्रशिक्षण पुरविण्याची आहे.. या योजनेच्या घोषणेमुळे तंत्रशिक्षण आणी व्यावसायिक शिक्षण देणाऱ्या कंपन्यांचे शेअर्स वाढले. उदा: NIIT, CARRER POINT, अप्टेक, झी लर्न.
‘SYNGENE INTL’ या बायोकॉन या कंपनीशी संबंधीत कंपनीचा ‘IPO’ २७ जुलै ते २९ जुलै या मुदतीत येत आहे.त्याचा प्राईस band Rs २४० ते Rs २५० आहे ‘एस्सार ओईल’ त्यांची वाडीनार रिफायनरी सप्टेंबर २०१५ मध्ये ३० दिवसांसाठी बंद ठेवणार आहे.’THERMAX’ या कंपनीने ‘फर्स्ट एनर्जी’ या कंपनीमधला ३३% स्टेक घेतला. ‘फर्स्ट एनर्जी’ ही कंपनी ‘उर्जा’ या नावाने उत्पादन विकते.
निरनिराळ्या प्रकारच्या येणाऱ्या विदेशी गुंतवणुकीसाठी सरकारने COMPOSITE FOREIGN CAPITAL’ या नावाखाली एकत्रीकरण केले. आणी त्याचे जास्तीतजास्त प्रमाण ठरवून दिले. यामुळे आता भारतांत येणाऱ्या परदेशी गुंतवणुकीला फायदेशीर प्रकार निवडता येईल तसेच ही परदेशी गुंतवणूक करणाऱ्या भारतीय कंपन्यांनाही ही गुंतवणूक निरनिराळ्या योजनांखाली स्वीकारणे सोपे जाईल. या योजेनाची फायदा HDFC, एक्शीस बँक, यस बँक, कोटक महिंद्रा बँक यांना फयदा होईल.त्यामुळे हे शेअर्स वाढले.
रेल्वे मंत्रालयाने जाहीर केले की ते अल्पावधीतच ४०० रेल्वेस्टेशने रीडेव्हलप करण्याचे काम हाती घेईल. स्टेट बँक ऑफ इंडिया Rs ४४०० कोटींचे NPA (NONPERFORMING ASSETS) ARC( ASSET RECONSTRUCTION COMPANY) ला विकण्याच्या विचारांत आहे. गुरुवारी निफ्टीने 8600 चा अडथळा पार केला.
‘आठवड्याचे समालोचन (१३ एप्रिल ते १७ एप्रिल’) कंपन्यांचा वार्षिक निकाल’ या भागांत BIOCON ही कंपनी SYNGENE INTL ’ चा ‘IPO’ आणत आहे हे कळवले होते. त्या दिवशी हा शेअर Rs ४९० पर्यंत गेला होता. मी नेहेमी आपल्याला सांगते की बातमी आल्याबरोबर धावपळ करायची गरज नाही. जेव्हां स्वस्तांत मिळतील तेव्हा ५-१० शेअर्स असे हळू हळू गोळा करावेत. तुम्हाला हे शेअर्स मे महिन्यांत Rs ४३० ते Rs ४५० ला मिळू शकले असते. हा ‘IPO’ २७ जुलै ते २९ जुलै दरम्यान येत आहे तोपर्यंत ‘BIOCON’ शेअरची किमत Rs ५०० ते Rs ५१० होईल अशी शक्यता आहे. म्हणजे आपल्याला ३ महिन्यांत २०% फायदा होऊ शकेल. बँक तुम्हाला मुदत ठेवीवर १०% व्याज वर्षानंतर देते. हा फायदा करून घेवून तेच पैसे दुसऱ्या शेअर्समधील गुंतवणुकीसाठी वापरता येतात. पण शेवटी जे काही कराल ते स्वतः विचार करून करा. फायदा हि तुमचा आणि नुकसानही तुमचंच हे विसरू नका.
‘LUPIN’ या कंपनीला त्यांच्या डायबेटीसवरच्या ‘PRANDIMET’ या औषधाला USFDA ची परवानगी मिळाली. ‘MINDTREE’ या कंपनीने ‘BLUFIN REVENU’ ही कंपनी घेतली. एशिअन पेंट्स ही कंपनी म्हैसूरला कारखाना उभारण्यासाठी कर्नाटक सरकारबरोबर बोलणी करीत आहे. डेल्टा कोर्प आणी मान इंडस्ट्रीज यांचे तिमाही निकाल चांगले आले. ‘बजरंगी भाईजान’ हा चित्रपट ईदच्या दिवशी रिलीज होत आहे. त्यामुळे एरोस इंत) हा शेअर चांगला चालू आहे. ‘INOX WIND’ यां कंपनीने मध्यप्रदेशातील ‘BLADE’ युनिट सुरु झाले असे जाहीर केले. रिझर्व बँकेने बँकांना डायरेक्ट शेती कर्जासाठी १३.५ लक्ष्य दिले आहे. साकार मेडिया सेक्टरमध्ये विदेशी गुंतवणूक ४९% पर्यंत वाढविण्यास परवानगी देण्याच्या विचारात आहे. टीटाघर WAGON या कंपनीने ‘फिरेमा’ ही इटालियन कंपनी खरेदी केली.
या आठवड्यात मार्केट राजासारखे स्वतःच्याच थाटांत चालले. पाऊस फारसा नाही तरी मार्केटने त्याकडे दुर्लक्ष केले. उलटपक्षी सरकार जे रीफॉर्म करीत आहे, किचकटपणा कमी करून सोप्या आणी सरळ गोष्टी करून व्यापार करण्यासाठी योग्य वातावरण तयार करीत आहे..ही गोष्ट दीर्घमुदतीसाठी गुंतवणूक करणाऱ्या गुंतवणूकदारांना आवडली असे जाणवते. त्यामुळे ज्या रिलायंस इंडस्ट्रीजच्या शेअर्सने मार्केटकडे पाठ फिरवली होती. तो शेअर सुधारला. बरेच दिवसांनी शेअरची किंमत Rs 1000च्या वर गेली . निफ्टी ८६०० च्या वर गेला. सर्वांना आनंद झाला. बघू पुढील आठवड्यांत काय होते ते.

One thought on “आठवड्याचे समालोचन – १३ जुलै ते १७ जुलै २०१५ – शेअरमार्केटचा रुबाब राजाचा

  1. Pingback: आठवड्याचे समालोचन – २० जुलै ते २४ जुलै २०१५ – मंद झुळुक GST ची | Stock Market आणि मी

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.