आजचं मार्केट – ३० नोव्हेंबर २०१८

Like करा, शेअर करा आणि अवघ्या महाराष्ट्रापर्यंत पोहोचावा. रोजचं मार्केट विश्लेषण मिळवण्यासाठी आमचा blog subscribe आणि फेसबुक page like करायला विसरू नका

आजचं मार्केट – ३० नोव्हेंबर २०१८

आज क्रूड US $ ५९.५५ प्रती बॅरल ते US $ ५९.७६ प्रती बॅरल या दरम्यान तर रुपया U$१=Rs ६९.६४ ते US $१=Rs ६९.७८ या दरम्यान होते . US $ निर्देशांक ९६.७७ होता.  नोव्हेंबर २०१८ ची सिरीज तर चांगली संपली. आजपासून सुरू झालेली डिसेम्बर सिरीज सुद्धा चांगली जाण्याची शक्यता वर्तवली जाते. आतापर्यंतचा इतिहास असे सांगतो की २०१४ सालातला डिसेंबर महिना सोडल्यास प्रत्येक डिसेंबर सिरीज चांगली गेली आहे. पण या वेळेला डिसेंबरमध्ये बर्याच घटना धुमाकूळ घालणार असल्यामुळे ‘इस पार या ऊस पार’ अशी डिसेंबर सिरीज राहण्याची शक्यता काही लोक वर्तवत आहेत. पण निफ्टी या महिन्यात ११००० चा टप्पा गाठेल असे वाटते.

RBI ने सिक्युरिटायझेशनचे नियम ढिले केले आहेत. पांच वर्षांपेक्षा जास्त ज्यांचा मॅच्युरिटी पिरियड आहे त्या कर्जाची रक्कम एकत्र करून सिक्युरिटायझेशन करण्याचे नियम सोपे केले. RBI ने NBFC ला लोन सिक्युरिटायझेशनसाठी योग्य होण्यासाठी लोन देऊन १ वर्षाऐवजी सहा महिने झालेले पाहिजेत असा नियम केला. केली. त्यांनी दिलेल्या नवीन लोन पैकी त्यांना आपल्याजवळ २०% लोन ठेवावे लागेल. बाकीच्या सहा महिन्यांवरील ८०% लोनचे आता NBFC सिक्युरिटायझेशन करू शकतील. यामुळे NBFC चे शेअर वाढले. उदा :- रेपको होम फायनान्स, दिवाण हौसिंग कॅन फिन होम्स. इंडिया बुल्स हॉऊसींग फायनान्स

वैद्यकीय डिव्हायसेसच्या बाबतीत कायदा केला जाणार आहे जेणेकरून इलाज स्वस्तात करणे शक्य होईल. ह्यामुळे BPL आणि इंद्रप्रस्थ मेडिकल या शेअर्सवर परिणाम होईल. अमृतांजन ही कंपनी आता त्यांचा पोर्टफोलिओ डायव्हर्सिफाय करत आहे. हेल्थ आणि पर्सनल केअर कॅटेगरीमधील प्रॉडक्ट्स बाजारात आणत आहे. त्यांना रीडर्स डायजेस्टकडून हेल्थ आणि PARSAQNAL कॅटॅगिरीमध्ये गोल्ड रिवॉर्ड मिळाले.

रोबोट २.० हा अक्षयकुमार आणि रजनीकांत यांचा सिनेमा रिलीज झाला याचा फायदा आयनॉक्स, PVR यांना होईल. त्याच बरोबर आयनॉक्स लिजरचे प्रमोटर गुजरात फ्लोरो यांना ६४ लाख शेअर्स Rs २५० प्रति शेअर् या भावाने इशू केले जाणार आहेत. म्हणून आयनॉक्सचा शेअर वाढला.

टाटा मोटर्स १५ दिवसांसाठी JLR चे उत्पादन बंद करणार आहे. म्हणून शेअर पडला.

RBI लिक्विडीटी सुधारण्यासाठी काही रक्कम देईल यावर सरकारचा विश्वास नाही. यासाठी काहीतरी प्लॅन बी पाहिजे होता. नीती आयोगाने सरकारला सुचवले की SUUTI मध्ये ५१ कंपन्यांमध्ये सरकारचा स्टेक आहे. यासाठी एक SPV ( स्पेशल पर्पज व्हेईकल) बनवून हा स्टेक विकून टाकावा आणि त्याचा उपयोग NBFC कंपन्यांना लिक्विडीटी पुरवण्यासाठी करावा. NBFC कडून कमर्शियल पेपर्स गॅरंटी म्हणून घ्यावेत. हे सर्व RBI च्या परवानगीशिवाय करता येणे शक्य आहे. पण सरकार या प्लॅन बी वर RBI ची बोर्ड मीटिंग होऊन त्यांचा निर्णय कळवेपर्यंत कोणतीही हालचाल करणार नाही.

सुप्रीम कोर्टाने रिलायन्स कम्युनिकेशनला दोन दिवसाच्या आत रिलायन्स कम्युनिकेशनने Rs १४०० कोटी किंवा Rs १४०० कोटींची कॉर्पोरेट गॅरंटी कोर्टात दिली तर DOT त्यांना रिलायन्स जियोला स्पेक्ट्रम विकण्यासाठी NOC देईल.

एल आय सी डिसेंबर २०१८ अखेर IDBI चे अधिग्रहण पुरे करेल. IDBI मध्ये एल आय सी Rs २०००० कोटींची गुंतवणूक करेल.

सरकार NTPC ला SJVN मधील आपला स्टेक आणि REC ला PFC मधील आपला स्टेक विकणार आहे.
६ डिसेंबर २०१८ पासून झुआरी ऍग्रोच्या प्लांटमध्ये युरियाचे उत्पादन सुरु होईल.

मद्यार्कासाठी असलेल्या मागणीचा डाटा पाहिल्यास मागणी २६% ने वाढली आहे असे जाणवते म्हणून रॅडिको खेतान आणि युनायटेड स्पिरिट्स हा शेअर्स वाढले.

वेध उद्याचा

  • अर्जेन्टिनामध्ये आजपासून G -२० मीटिंग सुरु झाली. यामध्ये चीन आणि USA यांच्यातील बोलण्यांकडे सर्वांचे लक्ष आहे.
  • रसोई या कंपनीचे व्हॉलंटरी डीलीस्टिंग होईल. (डीलीस्टिंग या कॉर्पोरेट एक्शन विषयी सविस्तर माहिती माझ्या ‘मार्केट आणि मी’ या पुस्तकात दिली आहे.)

BSE निर्देशांक सेन्सेक्स ३६१९४ NSE निर्देशांक निफ्टी १०८७६ बँक निफ्टी २६८६२ वर बंद झाले

भाग्यश्री फाटक

www.marketaanime.com – साध्या आणि सोप्या भाषेत शेअर मार्केट
share करा पण क्रेडिट देऊन !!

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.