आजचं मार्केट – १९ ऑगस्ट २०१९

Like करा, शेअर करा आणि अवघ्या महाराष्ट्रापर्यंत पोहोचावा. रोजचं मार्केट विश्लेषण मिळवण्यासाठी आमचा blog subscribe आणि फेसबुक page like करायला विसरू नका

आजचं मार्केट – १९ ऑगस्ट २०१९

आज क्रूड US $५९.०७ प्रती बॅरल ते US $ ५९.५७ प्रती बॅरल या दरम्यान तर रुपया US $ १=Rs ७१.१६ ते US $ १=Rs ७१.४५ या दरम्यान होते. US $ निर्देशांक ९८.२० तर VIX १६.२४ होते.

आज प्रत्यक्ष कर रिफॉर्म्स टास्क फोर्स आपला अहवाल अर्थमंत्र्यांना सादर करेल. या अहवालात DDT (डिव्हिडंड डिस्ट्रीब्यूशन टॅक्स) पूर्णपणे हटवण्याची शिफारस आहे. जेव्हा डिव्हिडंड दिला जातो तेव्हा हा टॅक्स कंपनीने पेड करावा लागतो. या टॅक्सचा रेट १५% असून १२% सरचार्ज +३%शिक्षण सेस धरुन एकंदर इफेक्टिव्ह कराचा दर २०.३५% आहे. तसेच MAT (मिनिमम आल्टर्नेट टॅक्स) ही पूर्णपणे रद्द करावा अशी शिफारस केली आहे. हा कर बुक प्रॉफिट्स वर १८.५% नी लागतो. तसेच कॉर्पोरेट टॅक्सचा रेट २५% करावा. तसेच आयकराच्या विविध स्लॅब आणि कराचे दर यांच्यात बदल करावा अशी शिफारस केली आहे.

RBI चे गव्हर्नर शक्तिकांता दास यांनी FICCI बरोबरच्या मीटिंग मध्ये सांगितले की वित्तीय स्थैर्य आणि ग्रोथ हे RBI चे मुख्य फोकस एरिया असतील.

आज BSE वर आधीच लिस्टेड असलेल्या कंपन्या NSE वर लिस्ट झाल्या. त्या पुढीलप्रमाणे :- स्पाईस जेट, फोर्स मोटर्स, केन्नामेटल, वेस्टलाइफ, विशाल फॅब्रिक्स, वॉटरबेस, BC पॉवर कंट्रोल, जिया इको प्रॉडक्ट्स, जम्प नेटवर्क्स, दिग्विजय सिमेंट, दोलत इन्व्हेस्टमेंट, विकास PROPPANT, विकास WSP आणि हिंदुस्थान फूड्स. या पैकी काही कंपन्यांच्या शेअर्स मध्ये तेजी करून मार्केटने या लिस्टिंगचे स्वागत केले. उदा :- स्पाईस जेट, फोर्स मोटर्स.

जूनमध्ये रिलायन्स जियोनी ८३ लाख ग्राहक जोडले तर भारती एअरटेलने ३०००० ग्राहक गमावले.

LNG च्या वापराला उत्तेजन देण्यासाठी LNG वर चालणाऱ्या बस आणि ट्रक यांच्यावरील GST सरकार कमी/रद्द करण्याची शक्यता आहे.

उज्जीवन स्माल फायनान्स बँकेच्या Rs १२ कोटी रुपयाच्या IPO साठी अर्ज दाखल केला. ही बँक लिस्ट झाल्यावर उज्जीवन फायनान्स ही होल्डिंग कंपनी बनेल. यामुळे या कंपनीच्या शेअरमध्ये ४०% पर्यंत घट होण्याची शक्यता आहे. या बँकेच्या IPO आधी Rs ३०० कोटीची अलॉटमेंट करेल.

सन फार्माच्या हलोल प्लाण्टला USFDA ने NAI (नो एक्शन इनिशिएटेड) प्रमाणपत्र दिले. सन फार्माने चीनमध्ये सात जनरिक औषधांच्या डेव्हलपमेंट आणि मार्केटिंगसाठी करार केला.

FPI वरील जादा सेस, ऑटोसेक्टरमधील मंदी, सतत कमी होणारी औद्योगिक गुंतवणूक या आणि इतर बाबतीत उद्योगांच्या निवेदनावर सरकार काही उपाय करेल अशी मार्केटला आशा आहे.त्यामुळे तेजीमंदीचा लपंडाव चालू आहे. तेजी टिकत नाही ट्रेडर्स सकाळी पोझिशन घेतात सरकारी घोषणेची दिवसभर वाट बघतात आणि जर दिवसभरात घोषणा झाली नाही तर मार्केट संपताना विक्री करतात. ही तेजी येते तेव्हा प्रथम लार्ज कॅप शेअर चालतात, दुसरे दिवशी मिडकॅप तर तिसरे दिवशी स्माल कॅप किंवा खूप पडलेले शेअर्स चालतात. चौथे दिवस मार्केट बेअर्सच्या ताब्यात जाते. आज काही शेअर्स त्यांचे NSE वर लिस्टिंग झाले म्हणून वाढले. हे काही मूलभूत कारण नव्हे. कंपन्यांचे उत्पन्न प्रॉफिट वाढले नाही कोणतीही ग्रोथ झालेली नाही तरी जर शेअर्सची किंमत वाढत असली तर सावध राहा. कारण तेजीत वरच्या किमतीला खरेदी केलेले शेअर्स मार्केट अनपेक्षितरित्या पडले तर तुमच्याकडे दीर्घ काळ ठेवावे लागतील.

आज स्पंदन स्फूर्ती या कंपनीचे Rs ८५६ वर लिस्टिंग झाले.

BSE निर्देशांक सेंसेक्स ३७४०२ NSE निर्देशांक निफ्टी ११०५४ बँक निफ्टी २८१८६ वर बंद झाले.

भाग्यश्री फाटक

www.marketaanime.com – साध्या आणि सोप्या भाषेत शेअर मार्केट

share करा पण क्रेडिट देऊन !!

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.