आजचं मार्केट – १ ऑगस्ट २०२२

आज क्रूड US $ १०३ प्रती बॅरल्स तर रुपया US $१= Rs ७९.२० च्या आसपास होते. US $ निर्देशांक १०५.६० USA १० वर्षे बॉण्ड यिल्ड २.६६ VIX १७.५० होते.भारताचा मॅन्युफॅक्चरिंग PMI जुलै २०२२ साठी ५६.४ ( ५३.९ ) झाला.

५ ऑगस्ट २०२२ रोजी RBI आपले द्वी मासिक वित्तीय धोरण जाहीर करेल.

जुलै महिन्यात GST कलेक्शन १.४९ लाख कोटी एवढे झाले.

जुलै महिन्यात ऑटो विक्रीचे आकडे चांगले आले. फक्त ट्रॅक्टर्सची विक्री कमी झाली.

बहुतेक कंपन्यांचे पहिल्या तिमाहीचे निकाल चांगले आले.

BEL ही संरक्षण क्षेत्रातील सरकारी कंपनी गुरुवार ४ ऑगस्ट २०२२ रोजी बोनस इशूवर विचार करेल.
5G स्पेक्ट्रमच्या लिलावाचा आज आठवा दिवस. टेलिकॉम क्षेत्रातील कंपन्यांनी या लिलावाला भरभरून प्रतिसाद दिला. सरकारला Rs १,५०,१३० कोटींच्या बीड्स मिळाल्या.

मेट्रो ब्रॅंड्सचे पहिल्या तिमाहिचे निकाल चांगले आले. ही तिमाही त्यांची आतापर्यंतची सर्वोत्तम होते. सगळ्या कॅटेगोरीत ग्रोथ दिसली कंपनीचे ५ ब्रँड आहेत. मेट्रो, मोची, वॉकवे CORCS, फ्लीटफ्लॉफ, DAVINCHI, CHEEMO. त्यांच्या स्वतःच्या ब्रॅंड्समध्ये त्यांची ७५% हिस्सेदारी तर दुसर्याच्या ब्रँडमध्ये २५% स्टेक आहे. त्यांनी नवीन २० स्टोर्स उघडली. फ्लीटफ्लॉप चे एक वेगळे स्टोअर उघडले. त्यांचे SQFEET उप्पन्न Rs ४७०० वरून Rs ५७०० झाले. कोरोनाच्या काळामध्ये आम्ही आमची इन्व्हेन्टरी वाढवली त्याचा आम्हाला फायदा मिळाला. कच्च्या मालाच्या किमती वाढवल्या त्यामुळे आम्ही आमच्या प्रॉडक्टसच्या किमती वाढवल्या.त्यामुळे आम्हाला चांगले मार्जिन मिळाले. आम्ही डेड इन्व्हेन्टरी क्रीएट करत नाही. २५० व्हेंडर आहेत. त्यांना आम्ही कोणत्या क्वालिटीचा कच्चा माल वापरायचा आहे हे सांगतो त्यामुळे क्वालिटी चेक मजबूत होतो या सगळ्यामुळे Rs १० कोटी तोटा होता त्याचे रूपांतर Rs १०३ कोटी फायद्यात झाले. ज्या कंपनीचा शेअर १३% डिस्काऊंटवर लिस्टिंग झाला होता तोच शेअर आज जवळजवळ २०% तेजीत होता.

RITES ही रेल्वे क्षेत्रातील प्रामुख्याने कन्सल्टन्सी बिझिनेस क्षेत्रात कार्यरत आहे. कंपनी या बरोबरच टर्नकी प्रोजेक्ट आणि निर्यात बिझिनेस मध्ये कार्यरत आहे.कंपनीला या तिमाहीत Rs ७०० कोटींच्या ९० नवीन ऑर्डर्स मिळाल्या. त्यामुळे ऑर्डर बुक Rs ५१०० कोटींचे झाले. नवीन ऑर्डर्स या कन्सल्टन्सी क्षेत्रातील आहेत. सर्वसाधारण या ऑर्डर्स ३ महिने ते १ वर्षात पूर्ण केल्या जातात. त्यांना घाना कडून Rs ९७ कोटी आणि गुआनाकडून Rs २५ कोटींची ऑर्डर मिळाली. टर्नकी प्रोजेक्ट त्यांच्या एकूण बिझिनेसच्या २५% ते ३०% एवढा असतो. राईट्स निर्यातही करते लोकोमोटिव्हज, कोचेसची निर्यात करते. आतापर्यंत Rs ३५० कोटी एवढी निर्यात झाली आहे. कंपनी वंदे भारत ट्रेन्स निर्यात करण्यासाठी निरनिराळ्या प्रकारे वाटाघाटी करत आहेत. चांगल्या परिस्थितील कंपनी अडचणीत येऊ शकते तर अडचणीत असलेल्या कंपन्यांची आर्थीक परिस्थिती सुधारू शकते. त्यामुळे प्रत्येक तिमाही निकालांच्या वेळेस कंपनीची परिस्थिती बघून त्याप्रमाणे आपल्या पोर्टफोलिओमध्ये बदल करावा.
आज ऑटो एनर्जी मेटल्स, बँका आणि IT क्षेत्रातील कंपन्यांच्या शेअर्समध्ये खरेदी झाली.

आज BSE निर्देशांक सेन्सेक्स ५८११५ NSE निर्देशांक निफ्टी १७३४० बँक निफ्टी ३७९०३ वर बंद झाले.

Bhagyashree Phatak

www.marketaanime.com – साध्या आणि सोप्या भाषेत शेअर मार्केट
share करा पण क्रेडिट देऊन !!

One thought on “आजचं मार्केट – १ ऑगस्ट २०२२

Leave a Reply

Your email address will not be published.

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.