आजचं मार्केट – ५ ऑगस्ट २०२२

आज क्रूड US $ ९४.२० प्रती बॅरलच्या आसपास तर रुपया US $१= Rs ७९.२० च्या आसपास होते US $ निर्देशांक १०६.६७ USA १० वर्षे बॉण्ड यिल्ड २.८१ तर VIX १९ होते.

बँक ऑफ इंग्लंडने त्यांच्या दरात ०.५०% वाढ केली आता रेट १.७५ % आहे.

USA मध्ये मंकीपॉक्स संबंधित आणीबाणी जाहीर झाली.

१२ लाख टन साखरेच्या अतिरिक्त निर्यातीला सरकारने परवानगी दिली.

आज RBI ने त्यांच्या द्विमासिक वित्तीय धोरणाची घोषणा केली. रेपोरेटमध्ये, SDF रेटमध्ये (स्टँडिंग डिपॉझिट रेट) आणि MSF (मार्जिनल स्टँडिंग फॅसिलिटी) रेट मध्ये ०.५०% वाढ केली. बँकेने वाढत्या महागाईबद्दल चिंता व्यक्त केली. बँकांमध्ये चांगली क्रेडिट ग्रोथ आहे आणि समाधानकारक पावसामुळे अर्थव्यवस्थेत सुधारणा अपेक्षित आहे असे RBI ने सांगितले.

HSIL ही कंपनी (आता नाव AGI ग्रीनपॅक असे नाव बदलले आहे ). ही कंपनी ग्लास पॅकेजींग व्यवसायात असून मार्केट शेअर २०% आहे. ही कंपनी ग्लास कंटेनर साठी मद्यार्क उत्पादन करणाऱ्या कंपन्यांबरोबर काम करते. मल्टी फ्युएल वापरते. क्रूडचा दर वाढला, रशिया युक्रेन युद्धामुळे एनर्जीच्या किमती वाढल्या.पण कंपनीने ही दरवाढ ग्राहकांकडे पास ऑन केली . पण त्यावेळेला जर लॉन्ग टर्म कॉन्ट्रॅक्ट असते तर कंपनीला फायदा मिळाला असता. कंपनी आधी शॉर्ट टर्म कॉन्ट्रॅक्ट करत होती पण आता ५ वर्षांचा करार करणार आहे .परदेशात कंझम्पशन पॅटर्न वेगळा आहे तर भारतातील वेगळा आहे. अल्कोहोलिक बिव्हरेजीसमध्ये सरकारचा टॅक्स ६०% असतो.भारतातील कन्झम्पशन पॅटर्न बदलेला नाही. फूड, बिव्हरेजीस, सॉफ्ट ड्रिंक मध्ये ग्रोथची संभावना आहे.नवीन युनिटमध्ये परफ्युम कॉस्मेटिक्स कोल्ड ड्रिंक्स औषधे यासाठी लागणाऱ्या ग्लास पॅकेजिसचे उत्पादन करणार आहे कारण आता कोरोना पासून ग्राहकांची परफ्यूम्स कॉस्मेटिक्स औषधे ह्यांच्या हायजिनच्या बाबतीत जागरूकता वाढली. ग्राहक या मध्ये डेकोरेटेड बॉटल्स पसंद करतात.

डाबर ही कंपनी इजिप्त, नेपाळ, टर्की येथे कार्यरत आहे या मार्केट्समध्ये चांगले वातावरण आहे. वातावरण जरी आव्हानात्मक असले तरी मार्जिन मेंटेन करू शकेल. आमची स्थिती वेगळी आहे.

कोरोनाच्या काळात च्यवनप्राश मध यांची विक्री जास्त झाली. ज्यूसमध्ये मार्जिन कमी असते तर हेल्थकेअरमध्ये मार्जिन जास्त असते. उन्हाळ्यात ज्युसची तर हिवाळ्यात हेल्थकेअरप्रॉडक्टस ची विक्री जास्त होते. नॉर्थ अमेरिकेत जास्त ग्रोथ होऊ शकली नाही. खोबरेल तेल, टूथ पेस्ट, यांची विक्री चांगली. च्यवनप्राश मध यात मार्केट शेअर वाढला. १ लाख खेड्यात आम्ही व्यवसायाचा विस्तार करत आहोत. असे कंपनीने सांगितले.

BSE निर्देशांक सेन्सेक्स ५८३८७ NSE निर्देशांक निफ्टी १७३९७ बँक निफ्टी ३७९२० वर बंद झाले.

Bhagyashree Phatak

www.marketaanime.com – साध्या आणि सोप्या भाषेत शेअर मार्केट

share करा पण क्रेडिट देऊन !!

Leave a Reply

Your email address will not be published.

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.